ಜೀವನಶೈಲಿ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ಒಬ್ಬರ ಜೀವನ ಶೈಲಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿರುವ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ ಗಳು ಎಂದು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಬಹುದು.ಈ ರೋಗ ಗಳು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಲ್ಲದ ರೋಗಗಳಾಗಿವೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದ ಒತ್ತಡ, ಮಧುಮೇಹ, ಹೃದಯರಕ್ತ ನಾಳದ ಕಾಯಿಲೆ ಗಳು, ನಡವಳಿ ಕೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು, ಅಧಿಕ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್, ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯು ಯುವ ಜನರ ಮೇಲೂ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬೀರುವಂತ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿವೆ. ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಆರೋಗ್ಯ ಜಾಗೃತಿಯ ಹೊರತಾ ಗಿಯೂ, ದೆಹಲಿ ಮುಂಬೈ, ಅಹ್ಮದಾಬಾದ್, ಬೆಂಗಳೂರು ಮತ್ತು ಚೆನ್ನೈನಂತಹ ಪ್ರಮುಖ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಮಧು ಮೇಹದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿ ರುವ ಕೆಲಸದ ಅವಶ್ಯ ಕತೆ, ಜಡ ಜೀವನ ಶೈಲಿ ಮತ್ತು ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಜೀವನದಿಂದಾಗಿ ಬದಲಾದ ಜೀವನ ಪದ್ಧತಿ ಗಳು ಉತ್ತಮ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಸುವರ್ಣ ನಿಯಮಗ ಳ ದಾರಿಯಲ್ಲಿ ಬರುವ ಮುಖ್ಯ ಅಪರಾಧಿಗಳು. ಈಹೊಸದಾದ ವಿದ್ಯಮಾನಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾದ ಜನರು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಕಾಯಿಲೆಗ ಳಿಗೆ ಸಿಕ್ಕಿ ಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ಮತ್ತು ಸೂಕ್ತವಲ್ಲದ ಜೀವನ ಶೈಲಿಯನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿ ಕೊಳ್ಳುವ ಜನರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಸಂಬಂಧಿ ಸಿದ ರೋಗಗಳು ಸೀಮಿತವಾದ ಕಾರಣದಿಂದ ಇವುಗಳನ್ನು ಜೀವನಶೈಲಿಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಹೆಚ್ಚು ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವವರು ಯಾರು?

ಸಾಕಷ್ಟು ವ್ಯಾಯಾಮವಿಲ್ಲದೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕ್ಯಾಲೋ ರಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವ ಜನರು ಜೀವನ ಶೈಲಿಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿ ರುತ್ತಾರೆ. ಉತ್ತಮ ಜೀವನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ಮತ್ತು ವರ್ಧಿತ ಆರೋಗ್ಯ ಸೌಲಭ್ಯಗಳು ಜನರ ದೀರ್ಘ ಆಯುಷ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿವೆ. ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣ, ಆರ್ಥಿಕ ಉದಾರೀಕರಣ, ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮೂಹ ಮಾಧ್ಯಮಗಳ ಆಕ್ರಮಣ, ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಸಂವಹನ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ವಿಸ್ತರಣೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳು ಸಹ ಸಮುದಾಯದ ಆರೋಗ್ಯ ಶೈಲಿಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತಿವೆ. ಅದೇ ಸಮಯ ದಲ್ಲಿ, ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ಸಂಭವದಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ಹೆಚ್ಚಳವಿದೆ. ಇದು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲೂ ರೋಗ ಗಳ ಹೊರೆಯನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತಿದೆ.
ನೈರ್ಮಲ್ಯದ ಸುಧಾರಣೆ, ಆರೋಗ್ಯ ಜಾಗೃತಿ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸೌಲಭ್ಯಗಳು ಮಲೇರಿಯಾ, ಕಾಲರಾ ಮತ್ತು ಪೋಲಿಯೊ ಗಳಂತಹ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಮತ್ತು ರೋಗಕಾರಕ ಗಳಿಂದ ಹುಟ್ಟುವ ರೋಗಗಳ ಸಂಭವವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದೆ, ಆದರೆ ಜೀವನ ಶೈಲಿಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು ನಗರ ಮತ್ತು ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶ ಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿವೆ. ಜೀವನಶೈಲಿಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ ಗಳು ಜನರು ತಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಮಾಡುವ ಆಯ್ಕೆಗಳಿಂದಾಗಿ. ಒಳ್ಳೆಯ ಸುದ್ದಿ ಎಂದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜೀವನಶೈಲಿ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟ ಬಹುದು ಮತ್ತು ಅನೇಕವು ಹಿಂತಿರು ಗಿಸಬಹು ದಾಗಿದೆ. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕುಟುಂಬ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 13 ರಷ್ಟು ಮಹಿಳೆಯರು ಮತ್ತು ಶೇಕಡಾ 9 ರಷ್ಟು ಪುರುಷರು ಅಧಿಕ ತೂಕ ಅಥವಾ ಬೊಜ್ಜು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಸ್ಥೂಲಕಾಯ ತೆಯು ಇತರ ಜೀವನಶೈಲಿ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರಕ್ತಕೊರತೆಯ ಹೃದ್ರೋಗದ ಸಾವಿನ ಪ್ರಮಾಣವು 100000 ಜನಸಂಖ್ಯೆಗೆ 165.8 ಆಗಿದೆ.ಭಾರತದಲ್ಲಿ100000 ಜನರಿಗೆ ಸುಮಾರು 116.4 ಜನ ಸೆರೆಬ್ರೊನಾಳೀಯ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಂದ ಸಾಯುತ್ತಾರೆ. ಹೃದಯ ರಕ್ತ ನಾಳದ ಕಾಯಿಲೆಯು ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಸಾವಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವಾ ಗಿದೆ. ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಲ್ಲದ ರೋಗಗಳು,ಮುಖ್ಯ ವಾಗಿ ಹೃದಯರಕ್ತ ನಾಳದ ಕಾಯಿಲೆಗಳು (ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆ ಮತ್ತು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಸೇರಿದಂತೆ), ಮಧುಮೇಹ, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಉಸಿರಾಟದ ಕಾಯಿಲೆ ಗಳು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ವಾಗಿ ಪ್ರಗತಿಯಲ್ಲಿ ನಿಧಾನವಾಗಿ ರುತ್ತವೆ. ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ವಯಸ್ಕರ ಮರಣ ಮತ್ತು ಅನಾರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಅವು ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣಗಳಾ ಗಿವೆ.

ಜೀವನಶೈಲಿ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳ ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಾರಣಗಳು

ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರ ಸೇವನೆ ಅತಿಯಾಗಿ ತಿನ್ನುವುದು ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಆಹಾರಗಳು, ಶಕ್ತಿ ಪಾನೀಯಗಳು, ಕೃತಕ ಸಿಹಿಕಾರಕ ಗಳು ಮತ್ತು ತ್ವರಿತ ಆಹಾರಗಳ ಮೇಲೆ ಅತಿಯಾದ ಅವಲಂಬನೆ, ಜಡ ಜೀವನ, ಧೂಮಪಾನ, ಮದ್ಯಪಾನ ಮಾಡುವುದು, ಒತ್ತಡ, ಆಧುನಿಕ ಜೀವನ ಪದ್ಧತಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಕಳಪೆ ನಿದ್ರೆಯ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು ಮತ್ತು ನಗರೀಕರ ಣವು ಬದಲಾದ ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿಸಲ್ಪ ಟ್ಟಿದೆ. ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹದಗೆಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯವಾದ ಜೀವನಶೈಲಿ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು

ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳದ ಕಾಯಿಲೆಗಳಾದ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ, ಹೃದಯಾಘಾತ ಮತ್ತು ಪಾರ್ಶ್ವ ವಾಯು. ಕ್ಯಾನ್ಸರ್, ಅಸ್ತಮಾ, ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಪಿತ್ತಜನಕಾಂಗದ ಕಾಯಿಲೆ, ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಪ್ರತಿರೋಧಕ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕಾಯಿಲೆಗಳು (COPD), ಮಧುಮೇಹ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟಿಯೋ ಪೊರೋಸಿಸ್ ಕೂಡ ಈ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಸೇರುತ್ತವೆ.
ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯು ಮತ್ತೊಂದು ಜೀವನಶೈಲಿ ಯ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದೆ.

ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳದ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ಲಕ್ಷಣಗಳು

ಎದೆ ನೋವು (ಆಂಜಿನಾ), ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆ, ನೋವು, ಮರಗಟ್ಟುವಿಕೆ, ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಆ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ರಕ್ತನಾಳಗಳು ಕಿರಿದಾ ಗಿದ್ದರೆ ನಿಮ್ಮ ಕಾಲುಗಳು ಅಥವಾ ತೋಳುಗಳ ಲ್ಲಿ ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಅಥವಾ ಶೀತ. ಇದು ಕುತ್ತಿಗೆ, ದವಡೆ, ಗಂಟಲು, ಮೇಲಿನ ಹೊಟ್ಟೆ ಅಥವಾ ಬೆನ್ನಿನ ನೋವು, ಬಡಿತ, ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಅಥವಾ ತಲೆತಿರುಗುವಿಕೆ, ವಾಕರಿಕೆ ಅಥವಾ ಬೆವರುವಿಕೆ ಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿರಬಹುದು.

ನಿರ್ವಹಣೆ

ಒಳ್ಳೆಯ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜೀವನಶೈಲಿ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು ಜೀವನಶೈಲಿಯನ್ನು ಉತ್ತಮ ಗೊಳಿಸುವುದರ ಮೂಲಕ ಹಿಂತಿರುಗಿಸಬಹು ದಾಗಿದೆ. ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ವ್ಯಾಯಾಮವು ಹೃದ್ರೋಗ, ಪಾರ್ಶ್ವ ವಾಯು ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹ ಸೇರಿದಂತೆ ಹೃದಯರಕ್ತ ನಾಳದ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ಅಪಾಯ ವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಆರಂಭಿಕ ಪತ್ತೆಯಾದರೆ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸ ಬಹುದು. ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸುವುದು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿದೆ. ನಾವು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಬೇಕು. ಕೆಲವು ಮೂಲಭೂತ ಬದಲಾವಣೆಗಳೆಂದರೆ ಧೂಮಪಾನವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸುವುದು, ಮದ್ಯಪಾನ ವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸು ವುದು, ತಾಜಾ ತರಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಹಣ್ಣುಗಳ ನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸಮತೋಲಿತ ಆಹಾರ, ನಿಯಮಿತ ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡ-ಮುಕ್ತ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸುವುದು.

ಆಯುರ್ವೇದವು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಂವಿಧಾನಕ್ಕೆ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಸ್ವಭಾವತಃ ಆಲಸ್ಯ, ವ್ಯಾಯಾಮದಿಂದ ದೂರವಿರುವುದು, ವ್ಯಸನ, ಸ್ಥೂಲಕಾಯ ಮುಂತಾದವುಗಳಿಗೆ ಒಳಗಾಗು ವ ಕೆಲವು ರೀತಿಯ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವಗಳಿವೆ. ಅವರ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಮೊದಲೇ ಗುರು ತಿಸಿ ಮತ್ತು ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಪರಿಹಾಗಳನ್ನು ನೀಡಿದರೆ, ಅಂತಹ ಜನರು ಗಂಭೀರ ಅನಾ ರೋಗ್ಯದ ಹೊರೆಯಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣ ದಲ್ಲಿ ಪಾರಾಗಬಹುದು. ಮಧುಮೇಹದಂತಹ ಕೆಲವು ಕಾಯಿ ಲೆಗಳಿವೆ, ಇದು ಕುಟುಂಬದ ಆನುವಂಶಿ ಕ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆಯುರ್ವೇದವು ಅಂತಹ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿರುವ ಪೋಷಕರ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಯೋಜನ ವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ, ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಗಳಿಗೆ ಪರಿಹಾರಗಳನ್ನ ಒದಗಿಸಲಾಗು ತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜೀವನಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಮಿತತೆಯನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಬಿಡುವಿಲ್ಲದ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಆರೋಗ್ಯವ ನ್ನು ಕಾಪಾಡಿ ಕೊಳ್ಳಲು ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಉತ್ತಮವಾದ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ.

ಜೀವನಶೈಲಿ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಸುವರ್ಣ ನಿಯಮಗಳು

ಸರಿಯಾದ ಜೀವನಶೈಲಿ ಮಾರ್ಪಾಡುಗಳನ್ನು ಸಮಯಕ್ಕೆ ಸರಿಯಾಗಿ ಮಾಡಿದರೆ ಜೀವನ ಶೈಲಿ ಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಬಹುದು ಮತ್ತು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ.

1) ಹೃದಯರಕ್ತ ನಾಳದ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹದ ಅಪಾಯ ವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಯಾವಾಗಲೂ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ವ್ಯಾಯಾಮಕ್ಕೆ ಹೋಗಿ. ನಿಮ್ಮ ಆಹಾರವನ್ನು ಆನಂದಿಸಿ.


2) ನೀವು ಧೂಮಪಾನಿಗಳಾಗಿದ್ದರೆ ತಕ್ಷಣ ಧೂಮಪಾನವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಿ. ಮದ್ಯಪಾನವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ. ತಂಬಾಕು ಜಗಿಯಲು ಇಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿ.

3) ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರವು ತಾಜಾ ತರಕಾರಿ ಗಳು, ಹಣ್ಣುಗಳು, ಖನಿಜಗಳು, ಪ್ರೋಟೀನ್ಗಳು ಮತ್ತು ವಿಟಮಿನ್ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸಮತೋಲಿತ ಆಹಾರವಾಗಿದೆ.
4) ನಿಯಮಿತ ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡ-ಮುಕ್ತ ಜೀವನವನ್ನು ಕಲಿಯುವುದು ಜೀವನಶೈಲಿಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳ ಮೇಲೆ ಗಮನಾ ರ್ಹ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ತರುತ್ತದೆ.

5) ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘಕಾಲ ಕುಳಿತು ಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಬೆನ್ನು ಮತ್ತು ಕುತ್ತಿಗೆಯ ನೋವು ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಕುಳಿತುಕೊ ಳ್ಳುವ ಭಂಗಿಯನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಿ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಯಿಂದ ವಿರಾಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ.

6) ದಿನನಿತ್ಯದ ವೇಗದ ನಡಿಗೆ, ನಿಯಮಿತ ವ್ಯಾಯಾಮ, ರಜೆಗಾಗಿ ದಿನನಿತ್ಯದ ಕೆಲಸ ದಿಂದ ವಿರಾಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು, ನಿಮ್ಮ ಇಷ್ಟದ ಹವ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು, ಸಾಂದರ್ಭಿಕವಾಗಿ ಹಳ್ಳಿಗಾಡಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವುದು ಜೀವನಶೈಲಿ ರೋಗಗಳನ್ನ ದೂರವಿಡುವ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮಾರ್ಗಗಳಾಗಿವೆ.

7) ಯೋಗ, ಧ್ಯಾನ ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಅನ್ವೇಷ ಣೆಗಳ ಅಭ್ಯಾಸವು ಧನಾತ್ಮಕ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.

ಜೀವನಶೈಲಿ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳನ್ನು ಆರಂಭಿಕ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದರೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬಹುದು. ಆವರ್ತಕ ವೈದ್ಯಕೀಯ ತಪಾಸಣೆಗೆ ಹೋಗಿ ಮತ್ತು ಸ್ವಯಂ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ. ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಔಷಧಿಗಳಿದ್ದಲ್ಲಿ ಆಧಾರವಾಗಿ ರುವ ಕಾರಣವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿ ಕೊಳ್ಳಲು ಅಗತ್ಯ ತನಿಖೆಗಳಿಗಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ.

✍️ಡಾ.ಲಕ್ಷ್ಮೀ ಬಿದರಿ
ಆಯುರ್ವೇದಿಕ್ ವೈದ್ಯರು
ಶಿರಸಿ